ตลาดซื้อ-ขายสินค้า หารายได้
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
May 2024
SunMonTueWedThuFriSat
   1234
567891011
12131415161718
19202122232425
262728293031 

Calendar Calendar

20INSURE.COM
 www.tumprakan.com
สปภ.อผศ.
 www.mittarejing.net
 www.thaisnetwork.com
http://www.you-can-do.net
 GptClicK หางาน หารายได้
Social bookmarking

Social bookmarking reddit      

Bookmark and share the address of ตลาดซื้อ-ขายสินค้า หารายได้ on your social bookmarking website

RSS feeds

Yahoo! 
MSN 
AOL 
Netvibes 
Bloglines 

Statistics
สมาชิกทั้งหมด 31 คน
สมาชิกล่าสุดคือ lerspisit

Post ทั้งหมด 648 หัวข้อ in 141 subjects
Flag Counter

อาหารลดน้ำหนัก วันนี้ขอแนะนำข้าวต้มค่ะ!

Go down

อาหารลดน้ำหนัก วันนี้ขอแนะนำข้าวต้มค่ะ! Empty อาหารลดน้ำหนัก วันนี้ขอแนะนำข้าวต้มค่ะ!

ตั้งหัวข้อ by bananacake Sat May 18, 2013 1:45 pm

อาหารลดน้ำหนัก วันนี้ขอแนะนำข้าวต้มค่ะ!

อาหารลดน้ำหนัก วันนี้ขอแนะนำข้าวต้มค่ะ! %E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%A1.

สวัสดีค่ะวันนี้เราก็มาอัพเดตกันเป็นครั้งแรกนะค่ะ วันนี้จะขอแนะนำสูตรอาหารลดน้ำหนัดสูตรเด็ดกันค่ะ สำหรับวันนี้นะค่ะจะขอแนะนำเป็นข้าวต้มค่ะ ทำไมถึงแนะนำง่ายๆ อ่ะๆๆหลายๆคนสงสัยกันใช่ไหมละค่ะ แน่นอนค่ะที่แนะนำอาหารสูตรง่ายๆเลยนั่นก็เพราะว่าอาหารที่เรานำมาแนะนำค่อนข้างเหมาะกับทุกวาระโอกาสไม่ว่าจะยามหนาวก็สามารถรับประทานข้าวต้มร้อนๆได้ค่ะ หรือจะเป็นยามป่วยเราก็สามารถรับประทานข้าวต้มเพื่อลดความอ้วนของเราได้ค่ะ!

นอกจากนี้แล้วละก็เรายังสามารถนำข้าวต้มไปประยุกต์ทานกับอาหารชนิดอื่นๆได้อีกด้วยนะค่ะ เช่นไข่เค็ม หรือ ปาท๋องโก๋ค่ะ เรียกได้ว่ามิกซ์แอนท์แมทซ์ได้มากมายเลยทีเดียวละค่ะ นอกจากนี้แล้วละก็ ข้าวต้มยังถือว่ามีไขมันที่น้อยมากเหมาะแก่สาวๆที่อยากลดความอ้วนค่ะ เพราะว่าเนื้อหมูนั้นก็มีติดมันอยู่นิดหน่อยไม่ทำให้น้ำหนักขึ้นมากเหมือนกินข้าวขาหมูอย่างแน่นอนค่ะอิอิ หรือกินคากิอย่างแน่นอนเป็นแน่ค่ะ ดังนั้นข้าวต้มถึงแม้จะมีรสชาติที่จืดแต่ตามหลักถ้าไม่ได้ป่วยนิยมกินกันรสจัดสามารถปรุงได้เหมือนก๋วยเตี๋ยวเลยละค่ะ หรือใครที่ชอบกินเค็มแบบเด็กๆก็หยอดแม็คกี้หรือภูเขาทองนิดหน่อยก็อร่อยได้ค่ะ ^O^ โอ้ว!!! รู้อย่างนี้แล้วอย่ารอช้าค่ะ ขอบอกค่ะว่าอร่อยแน่นอนค่ะกับข้าวต้มหอมๆ สูตรพิเศษของเราอาหารลดน้ำหนัก ไม่ทำให้อ้วนไม่มีไขมันอุดตันในเส้นเลือดและที่สำคัญยังทำให้คุณนั้นได้รับสารอาหารวิตามินจากข้าวที่คุณนำมาทำเป็นข้าวต้มเต็มๆอีกด้วยละค่ะ

ทีนี้เราก็มาเรียนรู้สูตรการทำข้าวต้มกันดีกว่านะค่ะว่าทำอย่างไรกันดี! ถึงจะออกมาอร่อยน่าทาน เรามาเตรียมวัตถุดิบและเครื่องปรุงรส สูตรอาหารกันเถอะค่ะ

เริ่มกันเลยนะค่ะ!

กระดูกหมูอ่อน 200 กรัม
ขึ้นฉ่ายหั่นหยาบ 1 ต้น
กระเทียมเจียว 1 ช้อนชา
ข้าวสวย 1 ถ้วย
เต้าเจี้ยวบด
ซีอิ๊วขาว 1-2 ช้อนชา
ตังฉ่าย 1 ช้อนชา
พริกชี้ฟ้าหั่นแว่นดองน้ำส้มสายชู
ข่าป่น 1/2 ช้อนชา
พริกไทยป่น 1/4 ช้อนชา
ทีนี้เราก็มาดูขั้นตอนและวิธีการทำกันนะค่ะ ข้ามต้มแสนอร่อย

ขั้นตอนแรกเลยนะค่ะให้เราสับกระดูกหมูเป็นชิ้นขนาด 2 นิ้ว แล้วนำไปล้างน้ำเปล่าให้สะอาด ขั้นตอนที่สองให้นำหม้อใส่น้ำตั้งไฟจนเดือด นำกระดูกหมูที่เตรียมได้ไว้ใส่ลงต้มประมาณ 30 นาที คอยช้อนฟองออก น้ำซุปที่ได้จะได้ใสน่ารับประทาน สุดท้ายให้ใส่ข้าวสวยลงไปในหม้อต้มกระดูกหมู พอเดือดให้ปิดไฟแล้วยกลง จากนั้นตักใส่ถ้วย ปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาว ตามด้วยโรยตังฉ่าย กระเทียมเจียว ขึ้นฉ่าย ข่า โรยพริกไทย รับประทานขณะร้อน กับเต้าเจี้ยวบดและพริกชี้ฟ้าหั่นแว่นดองน้ำส้มสายชู

** ค่ะเท่านี้เองค่ะเราก็ได้ข้าวต้ม 1 ถ้วยน่ากินกลิ่นหอมๆ แล้วละค่ะ โอ๊ะ!!! ยั่วน้ำลายกันซะเหลือเกินขอตัวไปกินก่อนนะจ้าาเพื่อนๆบ๊ายบายจ้า *-* **

bananacake
Member
Member

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน